Karnataka

ಭಯಾನಕ ಘಟನೆ: ಬನ್ನೇರುಘಟ್ಟ ಸಫಾರಿಗೆ ಹೋದವರ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದ ಸಿಂಹ!!!

ಬನ್ನೇರುಘಟ್ಟ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಪಾರ್ಕ್ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಪರಿಪೂರ್ಣ ಸಣ್ಣ ತಾಣವಾಗಿದೆ. ನಗರ ದಿಂದ ಕೇವಲ 20kms ದೂರ ದಲ್ಲಿರುವ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಜಂಗಲ್, ತಾಜಾ ಗಾಳಿ, ಹಸಿರು ಭೂದೃಶ್ಯ ಮತ್ತು ಸಿಂಹಗಳು, ಹುಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಹಿಮಕರಡಿಗಳಿಂದ ಕೂಡಿರುವ ಬನ್ನೇರುಘಟ್ಟ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಉಲ್ಲಾಸಕರ ಬಿಡುವು ಮೂಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಸ್ಯಹಾರಿ ಮತ್ತು ಮಾಂಸಹಾರಿ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಸಫಾರಿ ಇಲ್ಲಿನ  ಪ್ರಮುಖ ಆಕರ್ಷಣೆ. ಕರ್ನಾಟಕ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಇಲಾಖೆಯ ಸುರಕ್ಷಿತ ವಾಹನದಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಅರಣ್ಯದಲ್ಲಿ ಸಫಾರಿ ಮೂಲಕ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು.

ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ದೀರ್ಘ ವಾರಾಂತ್ಯ ಇದ್ದುದರಿಂದ ಸಫಾರಿಗಳ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ತುಂಬಾ ಉದ್ದನೆಯ ಲೈನ್ ಕಂಡುಬಂದಿತ್ತು. 4 ಸಣ್ಣ ಮಕ್ಕಳ ಜೊತೆಗೆ ನಾವು 8 ಆಸನದ ಮತ್ತು 6 ಆಸನದ ಸಫಾರಿ ವಾಹನಗಳಲ್ಲಿ ಹೋಗಲು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡೆವು. ಎರಡು ಕಾರುಗಳು, ಟೊಯೋಟಾ ಇನ್ನೋವಾ ಮತ್ತು ಮಹೀಂದ್ರ ಮರದ ದಾರು, ಯಾವುದೇ ಸುರಕ್ಷತೆ ಗ್ರಿಲ್ಸ್ ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ. ಕಾರಿನ ಚಾಲಕ “ಇಲ್ಲಿ ಇದು ಸರ್ವೇ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಮ್ಮ ಚಿಂತಿಸಬೇಡಿ, ಏನೂ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ” ಅಂತ ಧೈರ್ಯ ಕೊಟ್ಟರು.

ಸ್ವಲ್ಪ ದೂರ ಭಯ ಮತ್ತು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಕಾರುಗಳು ಚಲಿಸಿದ ನಂತರ ಆನೆ, ಜಿಂಕೆ ಮತ್ತು ಕರಡಿಗಳ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಉತ್ಸಾಹ ಪಡೆದುಕೊಂಡೆವು. ನಂತರ ಸಿಂಹಗಳ ವಲಯ ಬಂದಿತು. ಇನ್ನೋವಾ ಕಾರಿನಲ್ಲಿ, ನಾಲ್ಕು ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ವಯಸ್ಕರು ಕುಳಿತುಕೊಂಡಿದ್ದರು, ಮುಂದೆ ನಮಗೆ ಕೆಲವು,ಕಾಡಿನ ಸುಂದರ ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ಫೋನ್ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳಲ್ಲಿ ಸೆರೆಯಾದವು, ಈತನ್ಮದ್ಯೆ, ಇನ್ನೋವಾ ಚಾಲಕ ಸಂತೋಷದಿಂದ ತನ್ನ ಸವಾರಿಯ ಹೇಳುವ “ಈಗ ಅವರು ಕ್ರೌಚ್ ತಿನ್ನುವೆ, ವೀಕ್ಷಿಸಲು, ಮತ್ತು ನಂತರ ನನ್ನ ಕಾರಿನ ಕಡೆಗೆ ಸಿಂಹಗಳು ಬರುತ್ತವೆ ನೋಡಿ” ಅಂತ ಹೇಳುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಸಿಂಹ ನಮ್ಮ ಕಾರಿನ ಹತ್ತಿರ ಬಂದಿತು. ನಂತರ ಇನ್ನೊಂದು ಸಿಂಹ ಇನ್ನೋವಾ ಕಾರಿನ ಜೊತೆಯಲ್ಲೇ ನಡೆಯುತ್ತಾ ಬಂದಿತು. ಸ್ವಲ್ಪ ಹೊತ್ತು ಇನ್ನೋವಾ ಕಾರು ನಿಲ್ಲಿಸದರೂ ಸಿಂಹಗಳು ಕಾರನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಸರಿಯಲಿಲ್ಲ.

ಇದೆಲ್ಲಾ ಸನ್ನಿವೇಶವನ್ನು ನನ್ನ ಜೊತೆ ಬಂದಿರುವ ಒಬ್ಬ ಫ್ರೆಂಡ್ ಮತ್ತು Director of Communications of Change.org ದುರ್ಗಾ ನಂದಿನಿಯವರ ಕ್ಯಾಮೆರಾದಲ್ಲಿ ಸೆರೆಯಾಗಿತ್ತು. ವಾಟ್ಸ್ಅಪ್ ಮತ್ತು ಟ್ವಿಟ್ಟರ್ (ನಾನು ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ವೀಡಿಯೊ ತೆಗೆದು ಹಾಕಲಾಗಿದೆ ಕರಣ ‘ಪ್ರಾಣಾಂತಿಕ ಸಿಂಹಗಳು ದಾಳಿ’ ಕರೆ ಆರಂಭವಾಗಿರುವುದರಿಂದ) ನಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಶೇರ್ ಆದನಂತರ ತುಮಬಾ ಜನರಿಗೆ ಈ ರೀತಿಯಾದ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳನ್ನು ಅವರೂ ಕೂಡ ಅನುಭವಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಈ ರೀತಿಯಾದ ಸನ್ನಿವೇಶ ಯಾವುದೇ ವಾಹನಗಳು ಗುರಿ ವೇಳೆ ಸಹಜ. ಇಂತಹ ವೇಳೆ, ಪಾರ್ಕ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಏನು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಗೊಂದಲದ ಅಧ್ಯಯನವು ಯತ್ನಿಸಬೇಕು. ಅವರು ಸರಿಪಡಿಸುವ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು,” ಯೆಂದು ಸಂಜಯ್ ಗುಬ್ಬಿ, ಸಂರಕ್ಷಕ ಮತ್ತು ವನ್ಯಜೀವಿ ತಜ್ಞ ಹೇಳಿದರು.

ಸಂತೋಷ್ ಕುಮಾರ್, ಬನ್ನೇರುಘಟ್ಟ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಪಾರ್ಕ್ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ನಿರ್ದೇಶಕ, ಈ ರೀತಿಯಾದ ಘಟನೆ ಇದೆ ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ  “ಕಳೆದ ವಾರ ಇನ್ನಾವುದೋ ಬಗ್ಗೆ ದೂರು ಸಿಕ್ಕಿತು. ನಾನು ವಿಚಾರಿಸಿದಾಗ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.”

ಇದು ಕೆಲವು ಪ್ರವಾಸಿಗರಿಗೆ ಮೋಜಿನ ಇರಬಹುದು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ದುರಂತಗಳು ನೆಡೆಯುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತವೆ. ಇದು ನಮಗೆ ಕೇವಲ ನಮ್ಮ ಸುರಕ್ಷತೆ ಅಲ್ಲ. ಜೈವಿಕ ಪಾರ್ಕ್ ಒಂದು ಪ್ರಾಣಿ ವಲಯ ಮತ್ತು ವಾಹನಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನವರ ನಿರಂತರ ಪ್ರವೇಶ ಸೃಷ್ಟಿಯಾದ ಅವಕಾಶ ಇದೆ, ಮತ್ತು ವೇಗವಾಗಿ ಕಾರುಗಳನ್ನು ಚಲಿಸುವುದರಿಂದ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಈ ರೀತಿಯಾದಂತಹ ಘಟನೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಕೇವಲ ನಮ್ಮ ಸುರಕ್ಷತೆಗೆ ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯೆಂದ ಪಾರ್ಕಿನ ನಿರ್ವಾಹಕರು ಹಾಗೂ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಹೆಚ್ಚು ಜಾಗರೂಕ ರಾಗಿರುವುದು ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

 

Amazon Big Indian Festival
Amazon Big Indian Festival

Copyright © 2016 TheNewsism

To Top